Monday, October 20, 2008

สัปดาห์ที่ 15วันที่ 8 กันยายน ถึง 12 กันยายน 2551 หน่วยการเรียนรู้ ดิน หิน ทราย


ภาพถ่ายการจัดกิจกรรม



ภาพที่ 1 เด็กกำลังทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะโยใช้ก้อนหินมาเป็นอุปกรณ์ เด็ฏ ๆ ร่วมกันนำก้อนหินที่ใช้หลังจากครูหยุดเคาะจังหวะ แล้วให้นำก้อนหินมาสร้างผลงาน เด็ก ๆ กำลังช่วยการสร้างผลงาน




ภาพที่ 2 เด็กกำลังทำศิลปะการสร้างภาพด้วยทรายเด็กได้ทำกิจกรรมร่วมกัน และได้รู้จักการรอคอยตามลำดับก่อนหลัง ได้เรียนรู้จากการสัมผัสลักษณธพื้นผิวของทรายว่ามีความหยาบ และละเอียดอย่างไร



ภาพที่ 3 เด็กกำลังรดน้ำต้นไม้ที่ได้ร่วมกันปลูกดก็กได้เรียนรูเรื่องการดูแลต้นไม้และได้เรียนรู้ว่า ดินมีประโยชน์ในการนำมาใช้ปลูกต้นไม้ได้



ภาพที่ 4 เด็กๆ กำลังเล่นเครื่องกักเก็บน้ำ เด็กได้เรียนรูจากการเล่นโดยการสังเกตการไหลของน้ำและได้รู้จักรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้รู้จักการคาดคะเนขณะเทน้ำลงไป




ภาพที่ 5 เด็กกำลังเลือกเล่นอุปกรณ์ในมุมโดยเลือก เครื่องชั่งน้ำหนักขณะที่เด็กเล่นร่วมกันสอนให้เด็กได้เรียนรู้การแบ่งปัน และเรียนรู้เรื่องการหนัก - เบา


แผนการจัดประสบการณ์หน่วย หิน ดิน ทราย

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
วันจันทร์ที่ 8 กันยายน 2551


จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
3. เด็กทำท่าทางตามรูปภาพได้
4. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

เนื้อหา
เคลื่อนไหวโดยให้รูปภาพ

กิจกรรม
1. เด็ก ๆ ทำกิจกรรมเคลื่อนไหวพื้นฐานโดย ถ้าได้ยินเสียงกลองให้เด็กๆคลานไปข้างหน้า และถ้าได้ยินเสียงเขย่าให้เด็ก ๆ คลานไปข้างหลัง เมื่อครูให้สัญญาณหยุด ให้เด็ก ๆ หยุดเคลื่อนไหวทันที
2. เด็ก ๆ จับมือกันเป็นวงกลมและให้เคลื่อนไหวรอบ ๆ วงกลม จากนั้นเมื่อครูให้สัญญาณเคาะกลอง 1 ที ให้เด็กหยุดท่านั้น แล้วก็ส่งตัวแทนออกมาหยิบภาพที่ครูแล้วให้ทำท่าทางตาม
3. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวกิจกรรมแล้วพักผ่อนร่างกายเพื่อเตรียมตัวสู่กิจกรรมต่อไป

สื่อ
1. เครื่องเคาะจังหวะ
2. รูปภาพสัตว์ต่าง ๆ
ประเมินผล
1.สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
3. สังเกตการทำท่าทางตามรูปภาพได้
4. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
วันจันทร์ที่ 8 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กสนทนาโต้ตอบเกี่ยวกับลักษณะดิน หิน ทรายได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้

เนื้อหา
ลักษณะ ดิน หิน ทราย

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. ครูนำคำคล้องจอง ดิน หิน ทราย มาสนทนากับเด็ก
ขั้นสอน
1. ครูนำดิน หิน ทราย ส่งให้เด็กแต่ละกลุ่มดู และให้ส่งตัวแทนของแต่ละกลุ่ม ๆ อกมาช่วยกันสรุปลักษณะของหินดินทราย ให้เพื่อนและครูฟัง
ขั้นสรุป
1. เด็ก ๆ ออกมาวาดภาพ ดิน หิน ทราย ลงบนกระดาษ

สื่อ
ดิน หิน ทราย

ประเมินผล
1. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. สังเกตการสนทนาโต้ตอบเกี่ยวกับลักษณะดิน หิน ทรายได้
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. สังเกตการณ์ทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
วันจันทร์ที่ 8 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1.เด็กฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. เด็กเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. เด็กพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. เด็กทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

เนื้อหา
กิจกรรมศิลปะให้เด็ก ได้เลือกตามความสนใจ เขียนภาพด้วยโคลน สีน้ำ สีเทียน หยดสี ปั้นแป้งโดว์

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. ครูแนะนำกิจกรรมใหม่และสื่ออุปกรณ์ให้เด็กได้รู้จัก ได้แก่ การเขียนภาพด้วยโคลน
3. เด็กเลือกลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามความสนใจอย่างอิสระที่แผ่นเลือก
4. เด็ก ๆลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามที่เลือกไว้ร่วมกับเพื่อน
5. เด็กนำผลงานมาเล่าให้เพื่อนและครูฟัง
6. เด็ก ๆ ช่วยกันทำความสะอาดอุปกรณ์ และเก็บ เข้าที่ได้

สื่อ
1. สีน้ำ
2. สีเทียน
3. ดินเหนียว
4. แผ่นรองแป้งโดว์
5. กระดาษ
6. แป้งโดว์

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. สังเกตการเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. สังเกตการปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. สังเกตการพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. สังเกตการณ์ทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

กิจกรรมเสรี
วันจันทร์ที่ 8 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. เด็กเลือกมุมตามความสนใจได้
3. เด็กเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

เนื้อหา
มุมประสบการณ์ ได้แก่ มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมใหม่พร้อมวิธีการใช้สื่ออุปกรณ์
2. เด็กและครูสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนร่วมกันและเลือกเข้ามุมประสบการณ์ตามความสนใจ
4. เด็กทำกิจกรรมเสรีตามที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุม
6. เด็ก ๆ ช่วยกันเก็บอุปกรณ์

สื่อ
อุปกรณ์ที่ใช้ใน มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. สังเกตการเลือกมุมตามความสนใจได้
3. สังเกตการเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
วันจันทร์ที่ 8 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
4. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

เนื้อหา
เกมย้ายหิน

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนการทำกิจกรรม
2. เด็กฟังครูอธิบายวิธีการเล่นเกม
- ให้เด็กแบ่งกลุ่มๆ ละ 6 คนจำนวน 4 กลุ่ม
- เข้าแถวตอนลึก แล้วครูจะวางก้อนหินไว้ที่หน้าแถวของแต่ละแถว
- ให้เด็ก ๆ ฟังสัญญาณจากครูโดยให้คนแรกของแถว ทุกแถววิ่งไปหยิบก้อนหินมาวางไว้ที่แถวตนเองกลุ่มใดหมดก่อนจะเป็นกลุ่มชนะ
3. ให้เด็ก เล่นกิจกรรมโดยฟังสัญญาณจากครู
4. ครูคอยสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะทำกิจกรรม
5. เด็กฟังสัญญาณหมดเวลาให้เด็กเตรียมตัวเก็บของและสะอาดร่างกาย

สื่อ
1. ก้อนหิน
2. นกหวีด
3. ตระกร้า

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
3. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
5. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
6. สังเกตการเก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

กิจกรรมเกมการศึกษา
วันจันทร์ที่ 8 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. เด็กวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. เด็กตรวจสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่หลังจากการทำกิจกรรม


เนื้อหา
เกมจับคู่ภาพเหมือน เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนเล่นเกม
2. ครูแนะนำเกมใหม่ให้เด็กโดยอธิบาย วิธีการเล่น เกมให้เด็ก ๆ ฟัง
3. เด็ก ๆ แบ่งกลุ่มๆ ละ 6คน จำนวน 4 กลุ่ม
4. เด็ก ๆ เล่นเกมการศึกษาเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณ
5. ครูสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะเล่น
6. เด็ก ๆ ตรวจสอบความถูกต้องของเกมก่อนเปลี่ยนกับเพื่อน
7. เด็ก ๆ ฟังสัญญาณหมดเวลาจากครูแล้วช่วยกันเก็บของ

สื่อ
เกมจับคู่ภาพเหมือน เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. สังเกตการวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. สังเกตการวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. สังเกตการสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. สังเกตช่วยกันเก็บของเข้าที่หลังจากการทำกิจกรรม

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
วันอังคาร ที่ 9 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
3. เด็กแสดงความคิดสร้างสรรค์และจินตนาการได้
4. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

เนื้อหา
เคลื่อนไหวพร้อมอปุกรณ์

กิจกรรม
1. เด็ก ๆ ทำกิจกรรมเคลื่อนไหวพื้นฐานโดย ถ้าได้ยินเสียงกลองให้เด็กๆเดินไปข้างหน้า และถ้าได้ยินเสียงเคาะไม้ให้เด็ก ๆ กลิ้ง ไปข้างหลัง โดยเคลื่อนไหวไม่ให้ชนกับเพื่อน เมื่อครูให้สัญญาณหยุด ให้เด็ก ๆ หยุดเคลื่อนไหวทันที
2. เด็ก ๆ หาพื้นที่ของตนเองและจับมือกันเป็นวงกลมจากนั้นครูจะแจกสีเทียน ด้วยครูจะให้จังหวะและก็ให้เด็กๆ เดินไปรอบๆ โดยครูจะติดกระดาษไว้ตรงกลาง เมื่อได้ยินเสียงหยุดให้เด็กที่มีสีเทียนอยู่ในมือลงไปวาดรูที่กระดาษ
3. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวกิจกรรมแล้วพักผ่อนร่างกายเพื่อเตรียมตัวสู่กิจกรรมต่อไป


สื่อ
สีเทียน กระดาษ เครื่องเคาะจังหวะ

ประเมินผล
1 .สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. สังเกตการณ์รอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
3. สังเกตการแสดงความคิดสร้างสรรค์และจินตนาการได้
4. สังเกตเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
วันอังคาร ที่ 9 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กรู้จักแยกประเภทของ ดิน หิน ทราย
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กสนทนาโต้ตอบได้ขณะทำกิจกรรม

เนื้อหา
ประเภท ดิน หิน ทราย

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. เด็กและครูร่วมกันสนทนา คำคล้องจอง ดิน หิน ทราย
ขั้นสอน
1. ครูนำตัวอย่างดิน หินทราย มาให้เด็กได้ดู
2. เด็ก ๆ จับกลุ่ม ดิน หิน ทราย แล้วครูให้เด็ก ๆ ได้สำรวจวัสดุที่ครูแจกให้แต่ละกลุ่ม การนั้นครูให้เด็กนำรูปภาพที่เป็นผลผลิตของ ดิน หิน ทราย มาวางไว้ให้ตรงวัสดุ
3. เด็กออกมาบอกว่าดินเหนียวใช้ทำอะไร หินชนิดใดใช้ทำอะไร
ขั้นสรุป
1. เด็ก ๆ ออกมาแยกภาพ ดิน หิน ทราย ลงบนกระดาษ

สื่อ
ดิน หิน ทราย

ประเมินผล
1. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. สังเกตการรู้จักแยกประเภทของ ดิน หิน ทราย
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการสนทนาโต้ตอบได้ขณะทำกิจกรรม

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
วันอังคาร ที่ 9กันยายน 2551

จุดประสงค์
1.เด็กฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. เด็กเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. เด็กพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. เด็กทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

เนื้อหา
กิจกรรมศิลปะให้เด็ก ได้เลือกตามความสนใจ วาดภาพด้วยทราย วาดภาพด้วยโคลน สีน้ำ สีเทียน ปั้นแป้งโดว์

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. ครูแนะนำกิจกรรมใหม่และสื่ออุปกรณ์ให้เด็กได้รู้จัก ได้แก่ วาดภาพด้วยทราย
3. เด็กเลือกลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามความสนใจอย่างอิสระที่แผ่นเลือก
4. เด็ก ๆลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามที่เลือกไว้ร่วมกับเพื่อน
5. เด็กนำผลงานมาเล่าให้เพื่อนและครูฟัง
6. เด็ก ๆ ช่วยกันทำความสะอาดอุปกรณ์ และเก็บ เข้าที่ได้

สื่อ
1. สีน้ำ
2. สีเทียน
3. ดินเหนียว
4. แผ่นรองแป้งโดว์
5. กระดาษ A4
6. แป้งโดว์
7. พู่กัน
8. ผ้ากั้นเปื้อน

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. สังเกตการเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. สังเกตการปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. สังเกตการพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
6. สังเกตการณ์ทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

กิจกรรมเสรี
วันอังคาร ที่ 9 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. เด็กเลือกมุมตามความสนใจได้
3. เด็กเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

เนื้อหา
มุมประสบการณ์ ได้แก่ มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมใหม่พร้อมวิธีการใช้สื่ออุปกรณ์
2. เด็กและครูสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนร่วมกันและเลือกเข้ามุมประสบการณ์ตามความสนใจ
4. เด็กทำกิจกรรมเสรีตามที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุม
6. เด็ก ๆ ช่วยกันเก็บอุปกรณ์

สื่อ
อุปกรณ์ที่ใช้ใน มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. สังเกตการเลือกมุมตามความสนใจได้
3. สังเกตการเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. สังเกตการณ์ช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
วันอังคาร ที่ 9 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
3. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
5. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
6. เด็กเก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

เนื้อหา
เกมเล่นก่อปราสาททราย

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนการทำกิจกรรม
2. เด็กฟังครูอธิบายวิธีการเล่นเกม
3. ให้เด็ก เล่นกิจกรรมโดยฟังสัญญาณจากครู
4. ครูคอยสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะทำกิจกรรม
5. เด็กฟังสัญญาณหมดเวลาให้เด็กเตรียมตัวเก็บของและสะอาดร่างกาย

สื่อ
1. ทราย 2. อุปกรณ์ในการเล่นทราย

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
4. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. สังเกตการเก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

กิจกรรมเกมการศึกษา
วันอังคาร ที่ 9 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. เด็กวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. เด็กตรวจสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่หลังจากการทำกิจกรรม

เนื้อหา
เกมภาพตัดต่อ ดิน หิน ทราย เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนเล่นเกม
2. ครูแนะนำเกมใหม่ให้เด็กโดยอธิบาย วิธีการเล่น เกมให้เด็ก ๆ ฟัง
3. เด็ก ๆ แบ่งกลุ่มๆ ละ 6คน จำนวน 4 กลุ่ม
4. เด็ก ๆ เล่นเกมการศึกษาเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณ
5. ครูสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะเล่น
6. เด็ก ๆ ตรวจสอบความถูกต้องของเกมก่อนเปลี่ยนกับเพื่อน
7. เด็ก ๆ ฟังสัญญาณหมดเวลาจากครูแล้วช่วยกันเก็บของ

สื่อ
เกมภาพตัดต่อ ดิน หิน ทราย เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. สังเกตการวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. สังเกตการวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. สังเกตการสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. สังเกตช่วยกันเก็บของเข้าที่หลังจากการทำกิจกรรม

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
วันพุธที่ 10 กันยายน 2551

จุดประสงค์

1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
3. เด็กแสดงความคิดสร้างสรรค์และจินตนาการได้
4. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

เนื้อหา
เคลื่อนไหวผู้นำ - ผู้ตาม

กิจกรรม
1. เด็ก ๆ ทำกิจกรรมเคลื่อนไหวพื้นฐาน โดยหาพื้นที่ของตนเองได้ โดยการปฏิบัติตามสัญญาณ คือ ถ้าครูเคาะ 1 ครั้งเด็กเดินขาเดียว ถ้าเคาะเร็ว ให้เด็กกระโดด โดยไม่ให้ชนกัน
2. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวกันเป็นวงกลมตามจังหวะที่เคาะ และเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณ ก็ให้เด็ก ๆอาสมัครออกมาทำท่าทางตามจินตนาการ
3. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวกิจกรรมแล้วพักผ่อนร่างกายเพื่อเตรียมตัวสู่กิจกรรมต่อไป

สื่อ
เครื่องเคาะจังหวะ

ประเมินผล
1 .สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. สังเกตการณ์รอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
3. สังเกตการแสดงความคิดสร้างสรรค์และจินตนาการได้
4. สังเกตเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

กิจกรรมเสริมประสบการณ์

วันพุธ ที่ 10 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กบอกได้ว่า ดิน หิน ทราย มีประโยชน์อย่างไร
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กสนทนาโต้ตอบได้ขณะทำกิจกรรม

เนื้อหา
ประโยชน์ ดิน หิน ทราย

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. เด็กและครูร่วมกันสนทนา คำคล้องจอง ดิน หิน ทราย
ขั้นสอน
1. ครูพาเด็กสำรวจดิน หิน ทราย รอบ ๆ โรงเรียน
2. เด็กและครูสนทนาซักถามถึงสิ่งต่าง ๆ ที่มีอยู่ในดิน รวมทั้ง หิน ทราย โดยใช้คำถาม
- มีสัตว์อะไรบ้างที่อาศัยอยู่ในดิน
- หินมีประโยชน์ต่อเราอย่างไร
- เด็ก ๆ เคยเห็นสิ่งที่ทำมาจากดิน หิน ทราย ที่ไหนบ้าง
ขั้นสรุป
1. ครูนำรูปภาพประโยชน์จากดิน หิน ทรายมาให้เด็กสรุปและออดมาเขียนคำตามแบบ

สื่อ
รูปภาพประโยชน์ดิน หิน ทราย

ประเมินผล
1. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. สังเกตการบอกได้ว่า ดิน หิน ทราย มีประโยชน์อย่างไร
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการสนทนาโต้ตอบได้ขณะทำกิจกรรม

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
วันพุธที่ 10 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1.เด็กฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. เด็กเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. เด็กพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. เด็กทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

เนื้อหา
กิจกรรมศิลปะให้เด็ก ได้เลือกตามความสนใจ พิมพ์ภาพจากก้อนหิน สีน้ำ ปั้นแป้งโดว์ สีเทียน มือคือรูป

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. ครูแนะนำกิจกรรมใหม่และสื่ออุปกรณ์ให้เด็กได้รู้จัก ได้แก่ วาดภาพด้วยทราย
3. เด็กเลือกลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามความสนใจอย่างอิสระที่แผ่นเลือก
4. เด็ก ๆลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามที่เลือกไว้ร่วมกับเพื่อน
5. เด็กนำผลงานมาเล่าให้เพื่อนและครูฟัง
6. เด็ก ๆ ช่วยกันทำความสะอาดอุปกรณ์ และเก็บ เข้าที่ได้

สื่อ
1. สีน้ำ
2. สีเทียน
3. ดินเหนียว
4. แผ่นรองแป้งโดว์
5. กระดาษ A4
6. แป้งโดว์
7. พู่กัน
8. ผ้ากั้นเปื้อน
9. ถังน้ำ
10. ก้อนหิน

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. สังเกตการเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. สังเกตการปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. สังเกตการพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
6. สังเกตการณ์ทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

กิจกรรมเสรี
วันพุธ ที่ 10 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. เด็กเลือกมุมตามความสนใจได้
3. เด็กเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

เนื้อหา
มุมประสบการณ์ ได้แก่ มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมใหม่พร้อมวิธีการใช้สื่ออุปกรณ์
2. เด็กและครูสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนร่วมกันและเลือกเข้ามุมประสบการณ์ตามความสนใจ
4. เด็กทำกิจกรรมเสรีตามที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุม
6. เด็ก ๆ ช่วยกันเก็บอุปกรณ์

สื่อ
อุปกรณ์ที่ใช้ใน มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. สังเกตการเลือกมุมตามความสนใจได้
3. สังเกตการเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. สังเกตการณ์ช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
วันพุธ ที่ 10 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
3. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
5. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
6. เด็กเก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

เนื้อหา
เกมเล่นน้ำเล่นทราย

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนการทำกิจกรรม
2. เด็กฟังครูอธิบายวิธีการเล่นเกมให้เด็กฟัง
3. ให้เด็ก เล่นกิจกรรมโดยฟังสัญญาณจากครู
4. ครูคอยสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะทำกิจกรรม
5. เด็กฟังสัญญาณหมดเวลาให้เด็กเตรียมตัวเก็บของและสะอาดร่างกาย

สื่อ
1. ทราย 2. อุปกรณ์ในการเล่นน้ำเล่นทราย 3. น้ำ

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
6. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
7. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
8. สังเกตการเก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

กิจกรรมเกมการศึกษา
วันพุธ ที่ 10 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. เด็กวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. เด็กตรวจสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่หลังจากการทำกิจกรรม

เนื้อหา
เกมจับคู่ภาพกับเงา เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนเล่นเกม
2. ครูแนะนำเกมใหม่ให้เด็กโดยอธิบาย วิธีการเล่น เกมให้เด็ก ๆ ฟัง
3. เด็ก ๆ แบ่งกลุ่มๆ ละ 6 คน จำนวน 4 กลุ่ม
4. เด็ก ๆ เล่นเกมการศึกษาเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณ
5. ครูสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะเล่น
6. เด็ก ๆ ตรวจสอบความถูกต้องของเกมก่อนเปลี่ยนกับเพื่อน
7. เด็ก ๆ ฟังสัญญาณหมดเวลาจากครูแล้วช่วยกันเก็บของ

สื่อ
เกมจับคู่ภาพกับเงา เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. สังเกตการวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. สังเกตการวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. สังเกตการสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. สังเกตช่วยกันเก็บของเข้าที่หลังจากการทำกิจกรรม

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
วัน พฤหสับดี ที่ 11 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
3. เด็กแสดงความคิดสร้างสรรค์และจินตนาการได้
4. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

เนื้อหา
เคลื่อนไหวตามคำสั่ง

กิจกรรม
1. เด็ก ๆ ทำกิจกรรมเคลื่อนไหวพื้นฐาน โดยหาพื้นที่ของตนเองได้ โดยการปฏิบัติตามสัญญาณ คือ ถ้าครูเคาะ 1 ครั้งเด็กนั่งลง ถ้าเคาะ2 ครั้ง ให้เด็กลุกขึ้น โดยไม่ให้ชนกัน
2. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวกันตามจังหวะที่เคาะ โดยไม่ชนกับเพื่อน
3. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวกิจกรรมแล้วพักผ่อนร่างกายเพื่อเตรียมตัวสู่กิจกรรมต่อไป


สื่อ
เครื่องเคาะจังหวะ

ประเมินผล
1 .สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. สังเกตการณ์รอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
3. สังเกตการแสดงความคิดสร้างสรรค์และจินตนาการได้
4. สังเกตเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
วันพฤหสับดี ที่ 11 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กบอกได้ว่าสิ่งที่ทำมาจากดิน หิน ทราย มีอะไรบ้าง
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กสนทนาโต้ตอบได้ขณะทำกิจกรรม

เนื้อหา
สิ่งที่ทำมาจากดิน หิน ทราย

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. เด็กและครูร่วมกันสนทนา คำคล้องจอง ดิน หิน ทราย
ขั้นสอน
1. เด็ก ๆ ดูภาพสิ่งที่ทำมาจาก ดิน หิน ทราย แล้วครูนำของจริงมาให้เด็กๆดู ซึ่งหาได้ เช่น กระจก กระถางต้นไม้ ตุ๊กตาดิน ครกหิน ฯลฯ
2. ให้เด็กออกมา หยิบผลิตภัณฑ์ จากดิน หิน ทราย วางให้ตรงกับภาพ
ขั้นสรุป
1. เด็ก ๆ ออกมาวาดภาพผลิตภัณฑ์ที่ทำมาจาก ดิน หิน ทราย

สื่อ
สิ่งที่ทำมาจากดิน หิน ทราย

ประเมินผล
1. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. สังเกตการบอกได้ว่าสิ่งที่ทำมาจากดิน หิน ทราย มีอะไรบ้าง
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการสนทนาโต้ตอบได้ขณะทำกิจกรรม

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
วัน พฤหสับดี ที่ 11 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1.เด็กฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. เด็กเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. เด็กพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. เด็กทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

เนื้อหา
กิจกรรมศิลปะให้เด็ก ได้เลือกตามความสนใจ พิมพ์ฟองน้ำจากดิน สีน้ำ ปั้นแป้งโดว์ ขูดสีเทียนจาก้อนหิน สร้างภาพจากใบไม้

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. ครูแนะนำกิจกรรมใหม่และสื่ออุปกรณ์ให้เด็กได้รู้จัก ได้แก่ พิมพ์ฟองน้ำจากดิน
3. เด็กเลือกลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามความสนใจอย่างอิสระที่แผ่นเลือก
4. เด็ก ๆลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามที่เลือกไว้ร่วมกับเพื่อน
5. เด็กนำผลงานมาเล่าให้เพื่อนและครูฟัง
6. เด็ก ๆ ช่วยกันทำความสะอาดอุปกรณ์ และเก็บ เข้าที่ได้

สื่อ
1. สีน้ำ
2. สีเทียน
3. ดินเหนียว , ฟองน้ำ
4. แผ่นรองแป้งโดว์
5. กระดาษ A4
6. แป้งโดว์
7. พู่กัน
8. ผ้ากั้นเปื้อน
9. ถังน้ำ
10. ก้อนหิน

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. สังเกตการเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. สังเกตการปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. สังเกตการพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
6. สังเกตการณ์ทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

กิจกรรมเสรี
วันพฤหสับดี ที่ 11 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. เด็กเลือกมุมตามความสนใจได้
3. เด็กเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

เนื้อหา
มุมประสบการณ์ ได้แก่ มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมใหม่พร้อมวิธีการใช้สื่ออุปกรณ์
2. เด็กและครูสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนร่วมกันและเลือกเข้ามุมประสบการณ์ตามความสนใจ
4. เด็กทำกิจกรรมเสรีตามที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุม
6. เด็ก ๆ ช่วยกันเก็บอุปกรณ์

สื่อ
อุปกรณ์ที่ใช้ใน มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. สังเกตการเลือกมุมตามความสนใจได้
3. สังเกตการเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. สังเกตการณ์ช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
วันพฤหสับดี ที่ 11 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

เนื้อหา
เกมเติมทรายใส่ขวด

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนการทำกิจกรรม
2. เด็กฟังครูอธิบายวิธีการเล่นเกมให้เด็กฟัง
3. ให้เด็ก เล่นกิจกรรมโดยฟังสัญญาณจากครู
4. ครูคอยสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะทำกิจกรรม
5. เด็กฟังสัญญาณหมดเวลาให้เด็กเตรียมตัวเก็บของและสะอาดร่างกาย

สื่อ
1. ขวด 2. กรวย 3. ทราย 4 . ขัน / ถ้วย

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
4. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. สังเกตการเก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

กิจกรรมเกมการศึกษา
วันพฤหสับดี ที่ 11 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. เด็กวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. เด็กตรวจสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่หลังจากการทำกิจกรรม

เนื้อหา
เกมจับคู่ภาพกับภาพ เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนเล่นเกม
2. ครูแนะนำเกมใหม่ให้เด็กโดยอธิบาย วิธีการเล่น เกมให้เด็ก ๆ ฟัง
3. เด็ก ๆ แบ่งกลุ่มๆ ละ 6 คน จำนวน 4 กลุ่ม
4. เด็ก ๆ เล่นเกมการศึกษาเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณ
5. ครูสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะเล่น
6. เด็ก ๆ ตรวจสอบความถูกต้องของเกมก่อนเปลี่ยนกับเพื่อน
7. เด็ก ๆ ฟังสัญญาณหมดเวลาจากครูแล้วช่วยกันเก็บของ

สื่อ
เกมจับคู่ภาพกับภาพ เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. สังเกตการวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. สังเกตการวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. สังเกตการสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. สังเกตช่วยกันเก็บของเข้าที่หลังจากการทำกิจกรรม

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
วัน ศุกร์ ที่ 12 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
3. เด็กแสดงความคิดสร้างสรรค์และจินตนาการได้
4. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

เนื้อหา
เคลื่อนไหวร่างกาย โดย การแตะสัมผัส

กิจกรรม
1. เด็ก ๆ ทำกิจกรรมเคลื่อนไหวพื้นฐาน โดยหาพื้นที่ของตนเองได้ โดยการปฏิบัติตามสัญญาณ คือ ถ้าครูเคาะเร็วให้เด็กหมุดข้อมือ ถ้าเคาะช้า ให้เด็กตบมือ โดยไม่ให้ชนกัน
2. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวโดยการแตะสัมผัสส่วนต่าง ๆ ของร่างกายตามข้อตกลง เช่น ครูสั่ง จับหัว จับเอว เป็นต้น
3. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวกิจกรรมแล้วพักผ่อนร่างกายเพื่อเตรียมตัวสู่กิจกรรมต่อไป

สื่อ
เครื่องเคาะจังหวะ

ประเมินผล
1 .สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. สังเกตการณ์รอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
3. สังเกตการแสดงความคิดสร้างสรรค์และจินตนาการได้
4. สังเกตเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
วันศุกร์ ที่ 12 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กรู้ว่าดิน หิน ทราย มีแหล่งกำเนิดมาจากที่ใด
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กสนทนาโต้ตอบได้ขณะทำกิจกรรม

เนื้อหา
แหล่งกำเนิด ดิน หิน ทราย

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. เด็กและครูสนทนาแหล่งกำเนิดของ ดิน หิน ทราย ที่ไหนได้บ้าง
ขั้นสอน
1. เด็กๆ ดูภาพ ภูเขา ทะเล มาให้เด็ก ดูและสนทนาแหล่งกำเนิด โดยใช้คำถาม
- ภาพนี้ที่เด็กๆ เห็นเป็นสถานที่ใด
- ภาพที่เห็นมีลักษณะอย่างไร
ขั้นสรุป
1. เด็ก ๆ ออกมาวาดภาพเกี่ยวกับแหล่งกำเนิด ดิน หิน ทราย

สื่อ
แหล่งกำเนิด ดิน หิน ทราย

ประเมินผล
1. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. สังเกตการรู้ว่าดิน หิน ทราย มีแหล่งกำเนิดมาจากที่ใด
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการสนทนาโต้ตอบได้ขณะทำกิจกรรม

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
วันศุกร์ ที่ 12 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1.เด็กฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. เด็กเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. เด็กพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. เด็กทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

เนื้อหา
กิจกรรมศิลปะให้เด็ก ได้เลือกตามความสนใจ ตะแกรงสี สีน้ำ ปั้นแป้งโดว์ หยดสี สีเทียน

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. ครูแนะนำกิจกรรมใหม่และสื่ออุปกรณ์ให้เด็กได้รู้จัก ได้แก่ ตะแกรงสี
3. เด็กเลือกลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามความสนใจอย่างอิสระที่แผ่นเลือก
4. เด็ก ๆลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามที่เลือกไว้ร่วมกับเพื่อน
5. เด็กนำผลงานมาเล่าให้เพื่อนและครูฟัง
6. เด็ก ๆ ช่วยกันทำความสะอาดอุปกรณ์ และเก็บ เข้าที่ได้

สื่อ
1. สีน้ำ
2. สีเทียน
3. ดินเหนียว , ฟองน้ำ
4. แผ่นรองแป้งโดว์
5. กระดาษ A4
6. แป้งโดว์
7. พู่กัน , ตะแกรงมุ้งลวด
8. ผ้ากั้นเปื้อน
9. ถังน้ำ
10. ก้อนหิน

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. สังเกตการเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. สังเกตการปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. สังเกตการพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
6. สังเกตการณ์ทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

กิจกรรมเสรี
วันศุกร์ ที่ 12 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. เด็กเลือกมุมตามความสนใจได้
3. เด็กเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

เนื้อหา
มุมประสบการณ์ ได้แก่ มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมใหม่พร้อมวิธีการใช้สื่ออุปกรณ์
2. เด็กและครูสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนร่วมกันและเลือกเข้ามุมประสบการณ์ตามความสนใจ
4. เด็กทำกิจกรรมเสรีตามที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุม
6. เด็ก ๆ ช่วยกันเก็บอุปกรณ์

สื่อ
อุปกรณ์ที่ใช้ใน มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. สังเกตการเลือกมุมตามความสนใจได้
3. สังเกตการเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. สังเกตการณ์ช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
วันศุกร์ ที่ 12 กันยายน 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

เนื้อหา
เครื่องเล่นสนาม

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนการทำกิจกรรม
2. เด็กฟังครูอธิบายวิธีการเล่นเกมให้เด็กฟัง
3. ให้เด็ก เล่นเครื่องเล่นสนาม โดยฟังสัญญาณจากครู
4. ครูคอยสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะทำกิจกรรม
5. เด็กฟังสัญญาณหมดเวลาให้เด็กเตรียมตัวเก็บของและสะอาดร่างกาย

สื่อ
เครื่องเล่นสนาม

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
4. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. สังเกตการเก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

กิจกรรมเกมการศึกษา
วันศุกร์ ที่ 12 กันยายน 2551

จุดประสงค์

1. เด็กตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. เด็กวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. เด็กตรวจสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่หลังจากการทำกิจกรรม

เนื้อหา
เกมจับคู่ภาพกับคำ เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนเล่นเกม
2. ครูแนะนำเกมใหม่ให้เด็กโดยอธิบาย วิธีการเล่น เกมให้เด็ก ๆ ฟัง
3. เด็ก ๆ แบ่งกลุ่มๆ ละ 6 คน จำนวน 4 กลุ่ม
4. เด็ก ๆ เล่นเกมการศึกษาเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณ
5. ครูสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะเล่น
6. เด็ก ๆ ตรวจสอบความถูกต้องของเกมก่อนเปลี่ยนกับเพื่อน
7. เด็ก ๆ ฟังสัญญาณหมดเวลาจากครูแล้วช่วยกันเก็บของ

สื่อ
เกมจับคู่ภาพกับคำ เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. สังเกตการวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. สังเกตการวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. สังเกตการสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. สังเกตช่วยกันเก็บของเข้าที่หลังจากการทำกิจกรรม

No comments: