Monday, October 20, 2008

สัปดาห์ที่ 8 วันที่ 21 กรกฎาคม ถึง 25กรกฎาคม 2551การฝึกประสบการณ์หน่วย ฤดูฝน


ภาพถ่ายการจัดกิจกรรม



ภาพที่ 1 เด็ก ๆ กำลังทำกิจกรรมร่วมกันโดยครูให้เด็กเดินไปที่มุมแล้วไปช่วยกันสังเกตวัฏจักกรการเกิดฝนที่แผนผังวัฏจักรแล้วค่อยมาเล่าให้ฟัง



ภาพที่ 2 เด็กสังเกตสัตว์ที่ครูนำมาและที่พบในฤดูฝนโดยเด็ก ไปหยิบแว่นขยายมาแล้วนำมาสังเกตสัตว์ที่อยู๋ที่มุม


ภาพที่ 3 เกมการศึกษาหน่วยการเรียนรู้ ฤดูฝน มีเกมภาพตัดต่อ เกมเรียงลำดับเหตุการณ์ เกมโดมิโนภาพกับภาพ



ภาพที่ 4 เด็กๆ กำลังเล่นมุมฤดูฝน เด็ฏเล่นร่วมกันได้และมีการเล่นของเล่นร่วมกันได้ภาพนี้เด็ก ๆ กำลังสวมเสื้อกั้นฝนและร่มเพื่อนำร่มมากางหลบฝน สอนให้เด็กได้เรียนรู้การอยู๋ร่วมกัน การแบ่งปัน การสนทนาโต้ตอบร่วมกัน


ภาพที่ 5 เด็กกำลังเล่นในมุมฤดูฝน เด็กหยิบอุปกรณ์ที่อยู่ในมุมมาเล่นร่วมกันโยเลือกหยิบร่มมาเล่นโดยเด็ก ๆ ทำท่าทางหลบฝนกันอย่างสนุกสนาน


แผนการจัดประสบการณ์หน่วยการเรียนรู้ฤดูฝน

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
วันจันทร์ ที่ 20 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1.เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2.เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
4.เด็กเคลื่อนไหวพร้อมอุปกรณ์ได้อย่างคล่องแคล่ว
5. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้

เนื้อหา
เคลื่อนไหวตามจินตนาการ

กิจกรรม
1. เด็ก ๆ ทำกิจกรรมเคลื่อนไหวพื้นฐานโดยไม่ให้ชนกัน กับเพื่อน และเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณหยุด ให้เด็กๆ หยุดทันที
2. ครูให้เด็กทำท่าทางตามจินตนาการ โดย ฟังคำบรรยายจากครู ถึงการเกิดฝน “น้ำได้รับความร้อนกลายเป็นไอ ลอยขึ้นไปรวมตัวเป็นก้อนเมห ลมพัดเมฆลอยไปลอยมา ช้าบ้าง เร็วบ้าง แล้วเมฆมารวมตัวกันเป็นก้อนใหญ่ขึ้น ๆ แล้วลอยต่ำลงต่ำลง เมื่อถูกความเย็นจากพื้นดิน ก็ตกลงมากลายเป็นฝน”
3. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวกิจกรรมเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณให้เก็บของเข้าที่ พักผ่อนร่างกายเพื่อเตรียมตัวสู่กิจกรรมต่อไป

สื่อ
1. เครื่องเคาะจังหวะ

ประเมินผล
1.สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
3. สังเกตการเคลื่อนไหวพร้อมอุปกรณ์ได้อย่างคล่องแคล่ว
4. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
วันจันทร์ ที่ 20 กรกฏาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กบอกลักษณะของฝนและวัฎจักรการเกิดฝนได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบขณะทำกิจกรรม
4. เด็กแสดงความคิดเห็นและยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นได้
5. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
6. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้

เนื้อหา
ลักษณะของฝนและวัฎจักรการเกิดฝน

กิจกรรม
ขั้นนำ
1.เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
ขั้นสอน
1. ครูนำรูปภาพวัฎจักรการเกิดฝนมาสนทนา โดยครูจะใช้คำถาม
- เด็ก ๆ อยากไหมว่าฝนเกิดขึ้นได้อย่างไร
- ทำไมฝนถึงตก
- ก่อนฝนตกอากาศเป็นอย่างไร
ขั้นสรุป
1. เด็ก และครูร่วมกันสรุปถึงกิจกรรมที่ทำโดยการออกมาเขียนคำว่า ฤดูฝน

สื่อ
ภาพวัฎจักรการเกิดฝน

ประเมินผล
1. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. สังเกตบอกลักษณะของฝนและวัฎจักรการเกิดฝนได้
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. สังเกตการณ์ทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
วันจันทร์ที่ 20 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1.เด็กฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. เด็กเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอ
4. เด็กพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. เด็กทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

เนื้อหา
กิจกรรมศิลปะให้เด็ก ได้เลือกตามความสนใจขวดน้ำเขียนสีได้ ฉีกปะ ละเลงสีด้วยนิ้วมือ สีน้ำ สีเทียน โรยทรายสี ปั้นแป้งโดว์

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2 ครูแนะนำกิจกรรมใหม่และสื่ออุปกรณ์ให้เด็กได้รู้จัก ได้แก่ ละเลงสีด้วยนิ้วมือ
3. เด็กเลือกลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามความสนใจอย่างอิสระที่แผ่นเลือก
4. เด็ก ๆลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามที่เลือกไว้ร่วมกับเพื่อน
5. เด็กนำผลงานมาเล่าให้เพื่อนและครูฟัง
6. เด็ก ๆ ช่วยกันทำความสะอาดอุปกรณ์ และเก็บ เข้าที่ได้

สื่อ

1. สีน้ำ
2. สีเทียน
3. ดินเหนียว
4. แผ่นรองแป้งโดว์
5. กระดาษ
6. แป้งโดว์
7. กาว
8.ทรายสี
9. ก้านกล้วย
10. แป้งเปียก

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. สังเกตการเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. สังเกตการปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. สังเกตการพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. สังเกตการณ์ทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

กิจกรรมเสรี
วันจันทร์ ที่ 21 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. เด็กเลือกมุมตามความสนใจได้
3. เด็กเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

เนื้อหา
มุมประสบการณ์ ได้แก่ มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมใหม่พร้อมวิธีการใช้สื่ออุปกรณ์
2. เด็กและครูสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนร่วมกันและเลือกเข้ามุมประสบการณ์ตามความสนใจ
4. เด็กทำกิจกรรมเสรีตามที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุม
6. เด็ก ๆ ช่วยกันเก็บอุปกรณ์

สื่อ
อุปกรณ์ที่ใช้ใน มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2.สังเกตการเลือกมุมตามความสนใจได้
3. สังเกตการเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6.สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
วันจันทร์ ที่ 21 กรกฎาคม2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
4.เด็กระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

เนื้อหา
เกมรูปทรงกีดขวาง

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนการทำกิจกรรม
2. เด็กฟังครูอธิบายวิธีการเล่นเกม
- ให้เด็กแบ่งกลุ่มละ 4 คน จำนวน 6 กลุ่ม จากนั้นครูจะนำสิ่งกีดขวางต่าง ๆมาวางไว้และเมื่อเด็กๆ ได้ยินเสียงสัญญาณจากครูเด็กคนแรกของแถวแต่ละแถววิ่งข้ามไปจนสิ้นสุดท้ายกลุ่มใดสมาชิกหมดก่อนจะชนะ
3.ให้เด็ก เล่นกิจกรรมโดยฟังสัญญาณจากครู
4.ครูคอยสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะทำกิจกรรม
5. เด็กฟังสัญญาณหมดเวลาให้เด็กเตรียมตัวเก็บของและสะอาดร่างกาย

สื่อ
1. นกหวีด 2. วัสดุต่างๆ

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
4. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. สังเกตการณ์เก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

กิจกรรมเกมการศึกษา
วันจันทร์ ที่ 21กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. เด็กวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6.เด็กตรวจสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่หลังจากการทำกิจกรรม

เนื้อหา
เกมจิ๊กซอส เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนเล่นเกม
2. ครูแนะนำเกมใหม่ให้เด็กโดยอธิบาย วิธีการเล่น เกมให้เด็ก ๆ ฟัง
3. เด็ก ๆ แบ่งกลุ่มๆ ละ 6คน จำนวน 4 กลุ่ม
4. เด็ก ๆ เล่นเกมการศึกษาเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณ
5. ครูสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะเล่น
6. เด็ก ๆ ตรวจสอบความถูกต้องของเกมก่อนเปลี่ยนกับเพื่อน
7. เด็ก ๆ ฟังสัญญาณหมดเวลาจากครูแล้วช่วยกันเก็บของ

สื่อ
เกมซิ๊กซอส เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. สังเกตการวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. สังเกตการวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
5. สังเกตการสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. สังเกตช่วยกันเก็บของเข้าที่


กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
วันอังคาร ที่ 22 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2.เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
3.เด็กรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
4.เด็กเคลื่อนไหวพร้อมอุปกรณ์ได้อย่างคล่องแคล่ว
5. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้

เนื้อหา
เคลื่อนไหวผู้นำ – ผู้ตาม

กิจกรรม
1. เด็ก ๆ ทำกิจกรรมเคลื่อนไหวพื้นฐานโดยไม่ให้ชนกัน กับเพื่อน และเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณหยุด ให้เด็กๆ หยุดทันที
2. แบ่งกลุ่มเด็กๆละ 5 จำนวน 6 กลุ่มและให้ส่งตัวแทนของแต่ละกลุ่มมายืนตรงกลางแล้วทำท่าทางตามจินตนาการให้เอนในกลุ่มของตนเองทำตามผลัดเปลี่ยนจนครบทุกคน
3. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวกิจกรรมเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณให้เก็บของเข้าที่ พักผ่อนร่างกายเพื่อเตรียมตัวสู่กิจกรรมต่อไป

สื่อ
1. เครื่องเคาะจังหวะ

ประเมินผล
1.สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
3. สังเกตการเคลื่อนไหวพร้อมอุปกรณ์ได้อย่างคล่องแคล่ว
4. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
วันอังคาร ที่ 22 กรกฏาคม 2551

จุดประสงค์
1.เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กรู้จักดูแลและปฏิบัติตนได้ถูกต้องเมื่อถึงฤดูฝน
3.เด็กสนทนาโต้ตอบขณะทำกิจกรรม
4.เด็กแสดงความคิดเห็นและยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นได้
5. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
6.เด็กทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้

เนื้อหา
การปฏิบัติตนในฤดูฝน

กิจกรรม
ขั้นนำ
1.เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. ครูนำเพลงหลบฝนมาร่วมกันร้องเพลง

ขั้นสอน
1.เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับการปฏิบัติตนในฤดูฝน หรือการระวังตนในฤดูฝน โดยครูจะใช้คำถาม
- เด็ก ๆ มีวิธีการปฏิบัติตนเองอย่างไรเมื่อฝนตก
- เด็กในภาพกำลังทำอะไร
- ถ้าเด็กๆ ไม่สวมเสื้อกั้นฝนและกางร่ม เด็ก ๆ จะเป็นอย่างไร
ขั้นสรุป
1. เด็ก ๆ และครูร่วมกันสรุปถึงกิจกรรมที่ทำโดยการออกมาวาดภาพเกี่ยวกับอุปกรณ์ที่ใช้ในการป้งอกันเมื่อฝนตก

สื่อ
1. เพลงฝน 2. หมวก 3. ร่ม 4 . เสื้อกันฝน 5 .รองเท้า

ประเมินผล
1. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. สังเกตการรู้จักดูแลและปฏิบัติตนได้ถูกต้องเมื่อถึงฤดูฝน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. สังเกตการณ์ทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
วันอังคาร ที่ 22 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1.เด็กฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. เด็กเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. เด็กพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. เด็กทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

เนื้อหา
กิจกรรมศิลปะให้เด็ก ได้เลือกตามความสนใจขยำกระดาษ ฉีกปะ กลิ้งสี สีน้ำ
พิมพ์ภาพจากใบไม้ ปั้นแป้งโดว์

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. ครูแนะนำกิจกรรมใหม่และสื่ออุปกรณ์ให้เด็กได้รู้จัก ได้แก่ ขยำกระดาษ
3. เด็กเลือกลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามความสนใจอย่างอิสระที่แผ่นเลือก
4. เด็ก ๆลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามที่เลือกไว้ร่วมกับเพื่อน
5. เด็กนำผลงานมาเล่าให้เพื่อนและครูฟัง
6. เด็ก ๆ ช่วยกันทำความสะอาดอุปกรณ์ และเก็บ เข้าที่ได้

สื่อ
1. สีน้ำ
2. สีเทียน
3. ดินเหนียว
4. แผ่นรองแป้งโดว์
5. กระดาษ
6. แป้งโดว์
7. กาว
8. ทรายสี
9. ก้านกล้วย
10. ลูกแก้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. สังเกตการเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. สังเกตการปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. สังเกตการพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. สังเกตการณ์ทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม


กิจกรรมเสรี
วันอังคาร ที่ 22 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. เด็กเลือกมุมตามความสนใจได้
3. เด็กเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

เนื้อหา
มุมประสบการณ์ ได้แก่ มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมใหม่พร้อมวิธีการใช้สื่ออุปกรณ์
2. เด็กและครูสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนร่วมกันและเลือกเข้ามุมประสบการณ์ตามความสนใจ
4. เด็กทำกิจกรรมเสรีตามที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุม
6. เด็ก ๆ ช่วยกันเก็บอุปกรณ์

สื่อ
อุปกรณ์ที่ใช้ใน มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. สังเกตการเลือกมุมตามความสนใจได้
3. สังเกตการเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
วันอังคาร ที่ 22 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
4. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

เนื้อหา
เกมรีรีข้าวสาร

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนการทำกิจกรรม
2. เด็กฟังครูอธิบายวิธีการเล่นเกม
- ครูแบ่งเด็ก เป็น 2 กลุ่ม โดยให้ 2 คนมายืนแล้วจับมือกันไว้เหมือนอุโมงค์ และให้เพื่อนที่เหลือเข้าแถวต่อกัน
3. ให้เด็ก เล่นกิจกรรมโดยฟังสัญญาณจากครู
4. ครูคอยสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะทำกิจกรรม
5. เด็กฟังสัญญาณหมดเวลาให้เด็กเตรียมตัวเก็บของและสะอาดร่างกาย

สื่อ
1. นกหวีด

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
4. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. สังเกตการณ์เก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ


กิจกรรมเกมการศึกษา
วันอังคาร ที่ 22 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. เด็กวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. เด็กตรวจสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่หลังจากการทำกิจกรรม

เนื้อหา
เกมจับคู่ภาพเหมือน เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนเล่นเกม
2. ครูแนะนำเกมใหม่ให้เด็กโดยอธิบาย วิธีการเล่น เกมให้เด็ก ๆ ฟัง
3. เด็ก ๆ แบ่งกลุ่มๆ ละ 6คน จำนวน 4 กลุ่ม
4. เด็ก ๆ เล่นเกมการศึกษาเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณ
5. ครูสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะเล่น
6. เด็ก ๆ ตรวจสอบความถูกต้องของเกมก่อนเปลี่ยนกับเพื่อน
7. เด็ก ๆ ฟังสัญญาณหมดเวลาจากครูแล้วช่วยกันเก็บของ

สื่อ
เกมจับคู่ภาพเหมือน เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. สังเกตการวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. สังเกตการวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. สังเกตการสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. สังเกตช่วยกันเก็บของเข้าที่

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
วันพุธ ที่ 23 กรกฎาคม 2551



จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
4. เด็กเคลื่อนไหวพร้อมอุปกรณ์ได้อย่างคล่องแคล่ว
5. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้

เนื้อหา
เคลื่อนไหวตามสัญญาณ

กิจกรรม
1. เด็ก ๆ ทำกิจกรรมเคลื่อนไหวพื้นฐานโดยไม่ให้ชนกัน กับเพื่อน และเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณหยุด ให้เด็กๆ หยุดทันที
2. แบ่งกลุ่มเด็กๆละ7 จำนวน 3 กลุ่ม ครูแจกเส้นกระดาษสี ให้เด็กคนละ1 เส้น กลุ่มละ 7 สี ให้เด็กเคลื่อนไหวโดยการโบกเส้นกระดาษที่แจกให้ตามจังหวะที่เคาะ เมื่อจังหวะหยุดให้เด็กทั้งห้องหากลุ่มที่มาสีเหมือนกัน
3. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวกิจกรรมเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณให้เก็บของเข้าที่ พักผ่อนร่างกายเพื่อเตรียมตัวสู่กิจกรรมต่อไป

สื่อ
1. เครื่องเคาะจังหวะ 2 .กระดาษสี

ประเมินผล
1.สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
3. สังเกตการเคลื่อนไหวพร้อมอุปกรณ์ได้อย่างคล่องแคล่ว
4. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
วันวันพุธ ที่ 23 กรกฏาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทราบถึงปรากฎการณ์ธรรมชาติที่เกิดในฤดูฝนได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบขณะทำกิจกรรม
4. เด็กแสดงความคิดเห็นและยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นได้
5. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
6. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้



เนื้อหา
ปรากฎการณ์ธรรมชาติ

กิจกรรม
ขั้นนำ
1.เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. ครูนำเพลง ฟ้าลั่น ร่วมกันร้องเพลง

ขั้นสอน
1.เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับปรากฎการณ์ธรรมชาติ ในฤดูฝน โดยครูจะใช้คำถาม
- ขณะที่ฝนตกหนัก ๆ นั้นเด็กได้เห็นและได้ยินเสียงอะไรบ้าง
- ถ้าฝนตกแล้วเดินออกไปเล่น จะเกิดอะไรขึ้น
- เมื่อหลังฝนตกท้องฟ้าจะมีอะไรเกิดขึ้น
- รุ้งกินน้ำเกิดขึ้นได้อะไร มีกี่สี
ขั้นสรุป
1. เด็ก ๆ และครูร่วมกันสรุปถึงกิจกรรมที่ทำโดยการออกมาเขียนคำตาแบบ

สื่อ
1. เพลงฟ้าสั่น 2. ภาพปรากฎการณ์ต่างๆ

ประเมินผล
1. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. สังเกตการทราบถึงปรากฎการณ์ธรรมชาติที่เกิดในฤดูฝนได้
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. สังเกตการณ์ทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
วันพุธ ที่ 23 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1.เด็กฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. เด็กเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. เด็กพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. เด็กทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

เนื้อหา
กิจกรรมศิลปะให้เด็ก ได้เลือกตามความสนใจ สีเทียน เป่าสี กลิ้งสี สีน้ำ
ปั้นแป้งโดว์

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. ครูแนะนำกิจกรรมใหม่และสื่ออุปกรณ์ให้เด็กได้รู้จัก ได้แก่ เป่าสี
3. เด็กเลือกลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามความสนใจอย่างอิสระที่แผ่นเลือก
4. เด็ก ๆลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามที่เลือกไว้ร่วมกับเพื่อน


5. เด็กนำผลงานมาเล่าให้เพื่อนและครูฟัง
6. เด็ก ๆ ช่วยกันทำความสะอาดอุปกรณ์ และเก็บ เข้าที่ได้

สื่อ
1. สีน้ำ
2. สีเทียน
3. ดินเหนียว
4. แผ่นรองแป้งโดว์
5. กระดาษ
6. แป้งโดว์
7. กาว
8. ทรายสี
9. ก้านกล้วย
10. หลอดกาแฟ

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. สังเกตการเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. สังเกตการปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. สังเกตการพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. สังเกตการณ์ทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

กิจกรรมเสรี
วันพุธ ที่ 23 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. เด็กเลือกมุมตามความสนใจได้
3. เด็กเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

เนื้อหา
มุมประสบการณ์ ได้แก่ มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมใหม่พร้อมวิธีการใช้สื่ออุปกรณ์
2. เด็กและครูสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนร่วมกันและเลือกเข้ามุมประสบการณ์ตามความสนใจ
4. เด็กทำกิจกรรมเสรีตามที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุม
6. เด็ก ๆ ช่วยกันเก็บอุปกรณ์

สื่อ
อุปกรณ์ที่ใช้ใน มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2.. สังเกตการเลือกมุมตามความสนใจได้
3. สังเกตการเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
วันพุธ ที่ 23 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
4. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

เนื้อหา
เกมวิ่งเก็บของ

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนการทำกิจกรรม
2. เด็กฟังครูอธิบายวิธีการเล่นเกม
- ครูแบ่งเด็ก เป็น 4 กลุ่ม จำนวน 6 กลุ่ม ครูจะวางบล็อกไว้รวมกัน แล้วให้คนแรกของกลุ่มฟังว่าครูบอกให้หยิบสีอะไรให้หยิบตาม
3. ให้เด็ก เล่นกิจกรรมโดยฟังสัญญาณจากครู
4. ครูคอยสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะทำกิจกรรม
5. เด็กฟังสัญญาณหมดเวลาให้เด็กเตรียมตัวเก็บของและสะอาดร่างกาย

สื่อ
1. นกหวีด 2. ตระกร้า 3. บล็อกขนาดต่างๆ

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
4. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. สังเกตการณ์เก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ


กิจกรรมเกมการศึกษา
วันพุธ ที่ 23 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. เด็กวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. เด็กตรวจสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่หลังจากการทำกิจกรรม

เนื้อหา
โดมิโนภาพกับภาพ เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนเล่นเกม
2. ครูแนะนำเกมใหม่ให้เด็กโดยอธิบาย วิธีการเล่น เกมให้เด็ก ๆ ฟัง
3. เด็ก ๆ แบ่งกลุ่มๆ ละ 6คน จำนวน 4 กลุ่ม
4. เด็ก ๆ เล่นเกมการศึกษาเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณ
5. ครูสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะเล่น
6. เด็ก ๆ ตรวจสอบความถูกต้องของเกมก่อนเปลี่ยนกับเพื่อน
7. เด็ก ๆ ฟังสัญญาณหมดเวลาจากครูแล้วช่วยกันเก็บของ

สื่อ
โดมิโนภาพกับภาพ เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. สังเกตการวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. สังเกตการวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. สังเกตการสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. สังเกตช่วยกันเก็บของเข้าที่



กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
วันพฤหสับดี ที่ 24 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
4. เด็กเคลื่อนไหวพร้อมอุปกรณ์ได้อย่างคล่องแคล่ว
5. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้

เนื้อหา
เคลื่อนไหวตามคำสั่ง

กิจกรรม
1. เด็ก ๆ ทำกิจกรรมเคลื่อนไหวพื้นฐานโดยไม่ให้ชนกัน กับเพื่อน และเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณหยุด ให้เด็กๆ หยุดทันที
2. ครูให้เด็กทำท่าทางตามจินตนาการ โดยสมมติว่าเป็นสัตว์ที่พบในฤดูฝน และเมื่อได้ยินสัญญาณให้เด็กเคลื่อนไหวเลียนแบบท่าทางสัตว์ตามจินตนาการ
3. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวกิจกรรมเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณให้เก็บของเข้าที่ พักผ่อนร่างกายเพื่อเตรียมตัวสู่กิจกรรมต่อไป

สื่อ
1. เครื่องเคาะจังหวะ

ประเมินผล
1.สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
3. สังเกตการเคลื่อนไหวพร้อมอุปกรณ์ได้อย่างคล่องแคล่ว
4. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
วันพฤหสับดี ที่ 24 กรกฏาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กบอกประโยชน์และโทษของฝนได้ว่ามีอะไรบ้าง
3. เด็กสนทนาโต้ตอบขณะทำกิจกรรม
4. เด็กแสดงความคิดเห็นและยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นได้
5. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
6. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้

เนื้อหา
ประโยชน์และโทษของฝน

กิจกรรม
ขั้นนำ
1.เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. ครูนำเพลง หลบฝน ร่วมกันร้องเพลงกับเด็ก ๆ และทำท่าประกอบ

ขั้นสอน
1.เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับเกี่ยวประโยชน์และโทษของฝนฤดูฝน โดยครูจะใช้คำถาม
-น้ำฝนมีประโยชน์อย่างไร
- ฝนมีโทษอย่างไร
ขั้นสรุป
1. เด็ก ๆ และครูร่วมกันสรุปถึงกิจกรรมที่ทำโดยการออกมาเขียนคำตาแบบหรือวาดภาพเกี่ยวกับประโยชน์และโทษของฝน

สื่อ
1. เพลง หลบฝน 2. ภาพประโยชน์และโทษของฝน

ประเมินผล
1. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. สังเกตการบอกประโยชน์และโทษของฝนได้ว่ามีอะไรบ้าง
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. สังเกตการณ์ทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
วันพฤหสับดี ที่ 24 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1.เด็กฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. เด็กเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. เด็กพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. เด็กทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

เนื้อหา
กิจกรรมศิลปะให้เด็ก ได้เลือกตามความสนใจ สีเทียน พ่นสี ฉีกปะ สีน้ำ
ปั้นแป้งโดว์

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. ครูแนะนำกิจกรรมใหม่และสื่ออุปกรณ์ให้เด็กได้รู้จัก ได้แก่ พ่นสี
3. เด็กเลือกลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามความสนใจอย่างอิสระที่แผ่นเลือก
4. เด็ก ๆลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามที่เลือกไว้ร่วมกับเพื่อน
5. เด็กนำผลงานมาเล่าให้เพื่อนและครูฟัง
6. เด็ก ๆ ช่วยกันทำความสะอาดอุปกรณ์ และเก็บ เข้าที่ได้

สื่อ
1. สีน้ำ
2. สีเทียน
3. ดินเหนียว
4. แผ่นรองแป้งโดว์
5. กระดาษ
6. แป้งโดว์
7. กาว
8. เศษกระดาษ
9. ก้านกล้วย
10. ขวดน้ำหอมแบบฉีด

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. สังเกตการเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. สังเกตการปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. สังเกตการพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. สังเกตการณ์ทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

กิจกรรมเสรี
วันพฤหสับดี ที่ 24 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. เด็กเลือกมุมตามความสนใจได้
3. เด็กเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

เนื้อหา
มุมประสบการณ์ ได้แก่ มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมใหม่พร้อมวิธีการใช้สื่ออุปกรณ์
2. เด็กและครูสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนร่วมกันและเลือกเข้ามุมประสบการณ์ตามความสนใจ
4. เด็กทำกิจกรรมเสรีตามที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุม
6. เด็ก ๆ ช่วยกันเก็บอุปกรณ์

สื่อ
อุปกรณ์ที่ใช้ใน มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. สังเกตการเลือกมุมตามความสนใจได้
3. สังเกตการเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
วันพฤหสับดี ที่ 24 กรกฎาคม 2551
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
4. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

เนื้อหา
เกมร้อยลูกปัด

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนการทำกิจกรรม
2. เด็กฟังครูอธิบายวิธีการเล่นเกม
- ครูแบ่งเด็ก เป็น 4 กลุ่ม จำนวน 6 กลุ่มแล้วครูจะมีตระกร้าลูกปัดวางไว้กับเชือกลุ่มละ 1 เส้น เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณให้คนแรกของกลุ่มไปร้อยครั้งที่1 ทีละลูกจนหมด
3. ให้เด็ก เล่นกิจกรรมโดยฟังสัญญาณจากครู
4. ครูคอยสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะทำกิจกรรม
5. เด็กฟังสัญญาณหมดเวลาให้เด็กเตรียมตัวเก็บของและสะอาดร่างกาย

สื่อ
1. นกหวีด 2. ตระกร้า 3. ลูกปัด

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
4. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. สังเกตการณ์เก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

กิจกรรมเกมการศึกษา
วันพฤหสับดี ที่ 24 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. เด็กวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. เด็กตรวจสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่หลังจากการทำกิจกรรม

เนื้อหา
เกมภาพตัดต่อ เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนเล่นเกม
2. ครูแนะนำเกมใหม่ให้เด็กโดยอธิบาย วิธีการเล่น เกมให้เด็ก ๆ ฟัง
3. เด็ก ๆ แบ่งกลุ่มๆ ละ 6คน จำนวน 4 กลุ่ม
4. เด็ก ๆ เล่นเกมการศึกษาเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณ
5. ครูสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะเล่น
6. เด็ก ๆ ตรวจสอบความถูกต้องของเกมก่อนเปลี่ยนกับเพื่อน
7. เด็ก ๆ ฟังสัญญาณหมดเวลาจากครูแล้วช่วยกันเก็บของ

สื่อ
เกมภาพตัดต่อ เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. สังเกตการวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. สังเกตการวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. สังเกตการสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. สังเกตช่วยกันเก็บของเข้าที่

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
วันศุกร์ ที่ 25 กรกฎาคม 2551
จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
4. เด็กเคลื่อนไหวพร้อมอุปกรณ์ได้อย่างคล่องแคล่ว
5. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้



เนื้อหา
เคลื่อนไหวตามจินตนาการ

กิจกรรม
1. เด็ก ๆ ทำกิจกรรมเคลื่อนไหวพื้นฐานโดยไม่ให้ชนกัน กับเพื่อน และเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณหยุด ให้เด็กๆ หยุดทันที
2. ครูให้เด็กทำท่าทางตามจินตนาการโดยให้สมมุติว่าตนเองเป็นหยาดฝนที่ตกลงมาจาฟ้าโดยให้เคลื่อนไหวตามจังหวะที่ครูเคาะช้าให้ทำหยาดฝนที่ตกลงมาจากฟ้าช้า ๆตามจิ นตนาการ แต่ถ้าจังหวะเร็วให้เคลื่อนหยาดฝนลงมาเร็ว
3. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวกิจกรรมเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณให้เก็บของเข้าที่ พักผ่อนร่างกายเพื่อเตรียมตัวสู่กิจกรรมต่อไป

สื่อ
1. เครื่องเคาะจังหวะ

ประเมินผล
1.สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้ขณะทำกิจกรรม
2. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน หลังได้
3. สังเกตการเคลื่อนไหวพร้อมอุปกรณ์ได้อย่างคล่องแคล่ว
4. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
วันศุกร์ ที่ 25 กรกฏาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2 เด็กบอกชื่อสัตว์ที่พบในฤดูฝนได้ว่ามีอะไรบ้าง
3. เด็กสนทนาโต้ตอบขณะทำกิจกรรม
4. เด็กแสดงความคิดเห็นและยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นได้
5. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
6. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้

เนื้อหา
สัตว์ที่พบในฤดูฝน

กิจกรรม
ขั้นนำ
1.เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. ครูนำเพลง อึ่งอ่าง ร่วมกันร้องเพลงกับเด็ก ๆ และทำท่าประกอบ

ขั้นสอน
1.เด็กดูภาพสัตว์ที่พบในฤดูฝน โดยครูจะใช้คำถาม
- สัตว์ในภาพนี้เด็ก ๆ รู้จักสัตว์อะไรบ้าง
- เสียงร้องของสัตว์ในภาพนี้ร้องอย่างไร
ขั้นสรุป
1. เด็ก ๆ และครูร่วมกันสรุปเกี่ยวกับสัตว์ที่พบในฤดูฝนและให้อออกมาเขียนคำตามแบบ

สื่อ
1. เพลง หลบฝน 2. ภาพสัตว์ที่พบในฤดูฝน

ประเมินผล
1. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. สังเกตการบอกชื่อสัตว์ที่พบในฤดูฝนได้ว่ามีอะไรบ้าง
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน- หลังได้
4. สังเกตการณ์ทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
วันศุกร์ ที่ 25 กรกฎาคม 2551



จุดประสงค์
1.เด็กฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. เด็กเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. เด็กพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. เด็กทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม



เนื้อหา
กิจกรรมศิลปะให้เด็ก ได้เลือกตามความสนใจ สีเทียนโรยทรายสี เป่าฟองสบู่สี สีน้ำ
ปั้นแป้งโดว์



กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
2. ครูแนะนำกิจกรรมใหม่และสื่ออุปกรณ์ให้เด็กได้รู้จัก ได้แก่ เป่าฟองสบู่สี
3. เด็กเลือกลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามความสนใจอย่างอิสระที่แผ่นเลือก
16. เด็ก ๆลงมือปฏิบัติกิจกรรมตามที่เลือกไว้ร่วมกับเพื่อน
17. เด็กนำผลงานมาเล่าให้เพื่อนและครูฟัง
18. เด็ก ๆ ช่วยกันทำความสะอาดอุปกรณ์ และเก็บ เข้าที่ได้

สื่อ
1. สีน้ำ
2. สีเทียน
3. กาว
4. แผ่นรองแป้งโดว์
5. กระดาษ
6. แป้งโดว์
7. หลอดกาแฟ
8. เศษกระดาษ
9. ถ้วย
10. ทราย

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำได้
2. สังเกตการเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจได้
3. สังเกตการปฎิบัติตามกิจกรรมที่เลือกไว้อย่างอิสระ
4. สังเกตการพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ออกมาทางผลงานศิลปะ
5. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อและครูฟัง
6. สังเกตการณ์ทำความสะอาดอุปกรณ์และอุปกรณ์หลังจากทำกิจกรรม

กิจกรรมเสรี
วันศุกร์ ที่ 25 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. เด็กเลือกมุมตามความสนใจได้
3. เด็กเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. เด็กปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่



เนื้อหา
มุมประสบการณ์ ได้แก่ มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมใหม่พร้อมวิธีการใช้สื่ออุปกรณ์
2. เด็กและครูสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนร่วมกันและเลือกเข้ามุมประสบการณ์ตามความสนใจ
4. เด็กทำกิจกรรมเสรีตามที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุม
6. เด็ก ๆ ช่วยกันเก็บอุปกรณ์



สื่อ
อุปกรณ์ที่ใช้ใน มุมอ่าน มุมบ้าน มุมบล็อก มุมศิลปะ มุมวิทยาศาสตร์ มุมเกมการศึกษา

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและทำกิจกรรมในมุมประสบการณ์ใหม่
2. สังเกตการเลือกมุมตามความสนใจได้
3. สังเกตการเรียนรู้ด้วยตนเองจากการสังเกต สำรวจได้
4. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
5. สังเกตการปฏิบัติตามข้อตกลง เมื่อได้ยินเสียงสัญญาณเตือนให้เปลี่ยนมุมได้
6. สังเกตการณ์ช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
วันศุกร์ ที่ 25 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. เด็ก ๆ เคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
4. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ



เนื้อหา
เกมวิ่งแข่ง

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนการทำกิจกรรม
2. เด็กฟังครูอธิบายวิธีการเล่นเกม
- ให้เด็กเข้าแถวตอนลึกจำนวน 4 แถว แถวละ 6 ค แล้วให้แถวแรกวิ่งแข่งกันว่าใครจะถึงเส้นชัยก่อน
3. ให้เด็ก เล่นกิจกรรมโดยฟังสัญญาณจากครู
6. ครูคอยสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะทำกิจกรรม
7. เด็กฟังสัญญาณหมดเวลาให้เด็กเตรียมตัวเก็บของและสะอาดร่างกาย

สื่อ
1. นกหวีด

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้องตกลงได้
2. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลังได้
4. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยขณะทำกิจกรรม
5. สังเกตการณ์เก็บของเข้าที่ได้หลังจากการทำกิจกรรมเสร็จ

กิจกรรมเกมการศึกษา
วันศุกร์ ที่ 25 กรกฎาคม 2551

จุดประสงค์
1. เด็กตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. เด็กวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. เด็กวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. เด็กเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. เด็กรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. เด็กตรวจสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่หลังจากการทำกิจกรรม

เนื้อหา
เกมภาพจับคู่ภาพกับเงา เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

กิจกรรม
1. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนเล่นเกม
2. ครูแนะนำเกมใหม่ให้เด็กโดยอธิบาย วิธีการเล่น เกมให้เด็ก ๆ ฟัง
3. เด็ก ๆ แบ่งกลุ่มๆ ละ 6คน จำนวน 4 กลุ่ม
4. เด็ก ๆ เล่นเกมการศึกษาเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณ
5. ครูสังเกตพฤติกรรมเด็กขณะเล่น
6. เด็ก ๆ ตรวจสอบความถูกต้องของเกมก่อนเปลี่ยนกับเพื่อน
7. เด็ก ๆ ฟังสัญญาณหมดเวลาจากครูแล้วช่วยกันเก็บของ

สื่อ
เกมภาพจับคู่ภาพกับเงา เกมที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการตั้งใจฟังคำแนะนำการเล่นเกมได้
2. สังเกตการวางแผนก่อนทำกิจกรรม
3. สังเกตการวางแผนและแก้ปัญหาขณะทำกิจกรรมได้
4. สังเกตการเล่นร่วมกับผู้อื่นได้
5. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อนหลัง
6. สังเกตการสอบความถูกต้องของเด็กตรวจของเกม
7. สังเกตช่วยกันเก็บของเข้าที่

No comments: